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UTANGULIZI >

Sheria ya Bima ilitungwa Mwaka 2009 takriban miaka kumi na tano iliyopita. Kipindi

hicho ni kirefu na mambo mbalimbali yameibuka ambayo yapo nje ya wigo wa

maudhui ya Sheria hiyo ikiwemo viwango vya usimamizi vya kimataifa, mahitaji

mapya ya tasnia, malengo ya serikali na kulinda wakata bima. Ili kuwezesha

uendelezaji na usimamizi bora wa soko la Bima ni muhimu kuyabaini mambo na

kuyapa nguvu ya kisheria kwa kuyajumuisha kwenye sheria. Marekebisho haya ni

muhimu kwani pia yataongeza mchango wa tasnia ya bima kwenye sekta ya fedha

na uchumi kwa ujumla.

Sheria ya Bima imeshafanyiwa marekebisho madogo mara nne kama inavyoonekana

kwenye jedwali hapa chini;

MWAKA

MAREKEBISHO YALIYOFANYIKA

2012

1. Kifungu cha 13 cha Sheria ya Bima, 394 kilirekebishwa kupitia
Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali Na. 5 ya mwaka 2012 kwa
kufanya marekebisho yafuatayo:

I Muundo wa Bodi-Bodi itakuwa na idadi ya wajumbe saba na M/kiti
akiwemo.

ii. Sifa za wajumbe wa Bodi

2017

1. Kifungu cha 67 (b) cha Sheria ya Bima, 394 kilirekebishwa kupitia
Sheria ya Marekebisho ya Sheria mbalimbali Na. 7 ya mwaka 2017, kwa
kuondoa takwa la umiliki wa washauri wa bima kwa wazawa kutoka moja
ya tatu hadi mbili ya tatu (Local content)

2. Kifungu cha 72 cha Sheria ya Bima, 394 kilifutwa na kuandikwa
upya, (cash and carry) na ikaweka adhabu.

Kumpa Mamlaka Kamishna ya kutengeneza viwango vya ada za bima
(Minimum Rates Order), 2018.

3. Kifungu cha 133 kilirekebishwa kisomeke vizuri, mali zote
zinazoingizwa nchini na raia wa Tanzania zikatiwe bima kwa makampuni
ya bima yaliyosajiliwa nchini.

4, Kufutwa kwa vifungu namba 134 na 137.

2021

1. Kuongeza Kifungu kidogo cha 4 kwenye kifungu cha 133 cha
Sheria ya Bima na kuainisha mazingira yanayoweza kupelekea bidhaa
zinazoagizwa kutoka nje ya nchi kutokatiwa bima kwa kampuni za ndani.




2022 1. Kuongeza Kifungu cha 133A, Kupitia Sheria ya Marekebisho ya
Sheria mbalimbali namba 5 ya mwak 2022 kinachoweka bima za lazima
kwa masoko ya umma, majengo ya biashara, bidhaa zinazoagizwa
kutoka nje ya nchi, na vyombo vya majini.

Kifungu cha 133A (2) kinampa Waziri wa fedha kutengeneza kanuni za
utekelezaji wa bima za lazima.

2. Kuongeza Kifungu kidogo namba 1(b) kwenye Kifungu namba 143
na kumpa Kamishna mamlaka ya kumtaka mtu yoyote kuwasilisha
nyaraka au taarifa ambayo inahusiana na ufadhili wa ugaidi kwa mujibu
wa Sheria ya Utakatishaji fedha.

3. Kuongeza orodha wa wanaotambulika kama wanufaika chini ya
Sheria ya Utakatishaji kwa wanufaika wa Mkataba ya Bima au Mkataba
mwingine wa wowote wa Bima inayofungamana na uwekezaji kwa
kurekebisha kifungu cha 3 cha Sheria ya Utakatishaji Fedha;

4. Kuzijumuisha kampuni za bima, Mshauri bima na wakala katika
wigo wa maana ya taasisi za kifedha; na

5. Kurekebisha kifungu cha 143 cha Sheria ya Bima Sura ya 394 kwa
kuongeza wigo wa Mamlaka ya Kamishna kutaka kuamuru kuwasilishwa
nyaraka yoyote, au taarifa inayohusiana na biashara ya bima ya kampuni
yoyote ya bima, mshauri bima au wakala wa bima au mtu yeyote
anayeomba kusajiliwa au jambo lolote linalohusiana na mapambano dhidi
ya utakatishaji fedha au kufadhili ugaidi chini ya Sheria ya Utakatishaiji
Fedha.

Mamkala ya Usimamizi wa Bima nchini inakusanya maoni kutoka kwa wadau
mbalimbali wa sekta ya Bima ili kufanya maboresho ya sheria ya Bima Sura 394,
Kanuni za Bima za mwaka 2009 pamoja na sheria na kanuni mbalimbali zinazogusa
sekta ya bima kwa nia ya kujenga na kuendeleza soko la bima jumuishi, fanisi, la
haki, salama, na himilivu kwa manufaa ya wakatabima na wanufaika wengine wa

bima.

Maoni yanayokusanywa yamelenga kuleta ufanisi katika usajili, usimamizi, ulipaji
madai ya bima na uimarishaji wa mfumo wa kushughulikia malalamiko ya wateja
katika Sekta ya Bima nchini. Matokeo ya mchakato huu vyatasaidia kubaini
mapungufu yaliyopo katika sheria na kanuni zinazoshughulikia maswala ya Bima
nchini, uelewa wa wateja na taasisi zinazotoa huduma ya Bima pamoja na mifumo
na taratibu zinazotumiwa katika kushughulikia malalamiko ya wateja ili kutoa
mapendekezo yatakayosaidia kuboresha na kuimarisha Sekta ya Bima kwa ujumla.
Hivyo, ukiwa mdau muhimu katika Sekta ya Bima, unaombwa kutoa taarifa sahihi
kupitia dodoso hili. Maoni yote yatakayotolewa yatatumika kwa madhumuni ya
kurekebisha sheria tu, na yatatumika kwa kuzingatia usiri katika hatua zote za

mchakato huu..

Tunashukuru kwa ushirikiano wako.



A: TAARIFA ZA MSINGI

Jedwali Na. 1: Taarifa za msingi za mtoa maelezo

a) | Jina la taasisi/mhusika
b) | Anwani
() Mkoa
(i) Wilaya
(i) Kata
(iv) Sanduku la Posta
c) | Mawasiliano Simu:
Barua pepe:
d) | Kazi
e) | Mwaijiri
f) | Nafasi katika Bima Kampuni ya BimaC] Mshauri Bima )
Mkata Bima [ ) Mnufaika wa Bima D

B. MAREKEBISHO YA SHERIA NA KANUNI

Katika kuwezesha kupata maoni ya marekebisho ya sheria,unaombwa kubainisha
kwa kutaja kifungu cha sheria na kanuni unazoona zinafaa kurekebishwa kwa kufuata
maelekezo ya majwedwali yafuatayo:

Jedwali Na. 2: Maeneo yanayohitaji marekebisho kwenye Sheria ya Bima sura 394

KIFUNGU KASORO ILIYOPO MAREKEBISHO PENDEKEZWA

Jedwali Na. 3: Maeneo yanayohitaji marekebisho kwenye Kanuni za Bima, 2009

KIFUNGU KASORO ILIYOPO MAREKEBISHO PENDEKEZWA




Jedwali Na. 4: Maeneo yanayohitaji marekebisho kwenye Sheria Zingine

SHERIA KIFUNGU KASORO ILIYOPO MAREKEBISHO PENDEKEZWA

Jedwali Na. 5: Maeneo yanayohitaji marekebisho kwenye Kanuni Zingine

KANUNI KIFUNGU KASORO ILIYOPO MAREKEBISHO PENDEKEZWA

C. Dodoso la Ujumla
C1. Je, umeshawahi kukata bima au kunufaika na Bima ya aina yoyote?
a) Ndiyo sijui [
b) Hapana

Kama jibu ni ndio, taja aina ya bima uliwahi
Kukata..........oooii na je bado ipo hai?..............

Taja aina ya bima uliyowahi kunufaika



C2. Je, unafahamu namna ya kuwasilisha madai ya fidia ya bima kwa kampuni
uliyokatia Bima? (Weka alama ya vema () kwenye jibu sahihi).

c) Ndiyo Sijui
d) Hapana
C3. Je, Utaratibu uliopo wa kuwasilisha madai ya bima una changamoto yoyote?
ElZa. .. e

C4. Je, unashauri nini kifanyike kurekebisha kasoro
UNYOAINISNA? ...

C5. Je, madai ya fidia ya Bima yanalipwa kwa wakati na kampuni yako ya bima?
(Weka alama ya vema (V) kwenye jibu sahihi).

e) Ndiyo Sijui
f) Hapana
C6. Kama jibu ni hapana, eleza changamoto
11170 oo P

C7. Je, unashauri nini kifanyike kurekebisha changamoto
UNYORINISNA?......ccceeeeeee e e e e e e aaa e

C8. Je, Utaratibu wa kukata Bima unakidhi mahitaji? (Weka alama ya vema (V)
kwenye jibu sahihi).

a) Ndiyo H sijui L]
b) Hapana
C9. Kama jibu ni hapana, eleza changamoto
] Yo o o J P

C10. Je, unafahamu namna ya kuwasilisha malalamiko ya Bima kwa Mamlaka ya
bima? (Weka alama ya vema (V) kwenye jibu sahihi).

c) Ndiyo |:|
d) Hapana
Kama hapana, toa sababu ...



Kama ni ndiyo, utaratibu unaotumika kuwasilisha malalamiko kwa mamlaka
unakidhi? (Weka alama ya vema (V) kwenye jibu sahihi).

a) Ndiyo [ ]
b) Hapana |:|

Kama uratatibu uliopo haukidhi, pendekeza njia
1= 1Y/ = = P

Je, ulishawahi kuwasilisha malalamiko yoyote ya Bima kwenye Kampuni ya Bima
au Mamlaka ya Bima? (Weka alama ya vema (V) kwenye jibu sahihi).

a) KampuniyaBima [ ]| c) Sijawahi |:|
b) Mamlaka ya usimamizi wa Bima |:|

C11.Je, kwa wastani ni muda gani ulitumika katika kushughulikia malalamiko hayo?

a) chini ya siku 7 I:I
b) kati ya siku 7 hadi 14 I:I
c) kati ya siku 14 hadi 30 [ ]
d) zaidi ya siku 30 |:|

C12. Muda huo ulioelezwa kwenye C10 una changamoto yoyote? (Weka alama ya
vema (V) kwenye jibu sahihi).

a) Ndiyo [ ]
b) Hapana |:|

Kama jibu ni ndiyo, taja changamoto iliyopo

C13. Je, Kuna changamoto yoyote ya bima kupitia sheria yoyote unayodhani kuna
haja ya kurekebisha sheria husika ili kuiondoa? (Weka alama ya vema (V)
kwenye jibu sahihi).

a) Ndiyo [ ]
b) Hapana |:|

Kama ndio, jaza majibu kwenye jedwali hili lifuatalo;



Jedwali na. 6

SHERIA HUSIKA

CHANGAMOTO

SULUHISHO




